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NDUGULILE ATOA ONYO KWA WATOA 
HUDUMA ZA MAWASILIANO KUVUJISHA 

TAARIFA BINAFSI ZA WATEJA

Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari Mhe, 
Dkt. Faustine Ndugulile ametoa onyo kwa watoa 
huduma za mawasiliano nchini kuacha tabia ya kuvu-
jisha taarifa binafsi za wateja kwa kuwadhibiti baadhi 
ya watumishi wao wasio waaminifu
 
Ndugulile amebainisha hayo wakati akizungumza na 
watoa huduma za mawasiliano katika hafla ya kutia 
saini Mkataba baina yao na Mfuko wa Mawasiliano 
kwa Wote (UCSAF) wa kupeleka huduma za 
mawasiliano katika vijiji 173 vilivyo katika mikoa 16 
nchini.

Amesema kuwa hapendezwi na tabia ya baadhi ya 
watumishi wa makampuni hayo kuchapisha taarifa 
binafsi za wateja na kuzitoa kwa wagomvi wao na kwa 
watu wasio na nia njema.

“Niwaombe sana makampuni ya simu, someni vizuri 
sheria, vyombo vya dola ndivyo vinavyoruhusiwa 
kupata taarifa binafsi za mteja kwa malengo mahsusi 
na sio vinginevyo”, alisisitiza Ndugulile.

Ameongeza kuwa suala hilo atalisimamia kwa 
umuhimu wake na kampuni ya simu itakayotolewa 
malalamiko na wananchi kwa kuvujisha taarifa zao, 

hatua kali zitachukuliwa dhidi ya kampuni husika.
 

Kwa upande wa Naibu Waziri wa Wizara hiyo, 
Mhandisi Andrea Kundo ametoa rai kwa watoa 
huduma za mawasiliano kuwa watafiti na wabunifu 
kwa kufanya uwekezaji kwa kutumia teknolojia 
nyepesi itakayowezesha mawasiliano ya uhakika 

kwa wananchi.
 

Aidha Mtendaji Mkuu wa UCSAF, Justina Mashiba 
amesema kuwa Serikali kupitia Mfuko huo imetoa 
ruzuku ya kiasi cha shilingi Bilioni 6 za kitanzania 
kwa makampuni ya simu ya Airtel, Vodacom na 
Tigo na kusaini Mkataba wa kupeleka mawasiliano 

katika vijiji 173 ifikapo Oktoba 2021.

Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Faustine Ndugulile (katikati mwenye suti ya bluu)
 akishuhudia utiaji saini wa Mkataba wa kupeleka mawasiliano vijijini baina ya Mfuko wa Mawasiliano 

kwa Wote (UCSAF), Mtendaji Mkuu Justina Mashiba na Kampuni ya simu ya Tigo, katika Ukumbi wa 
Jakaya Kikwete, Dodoma. Kulia kwake ni Naibu wake Mhandisi Andrea Kundo, wa pili kulia ni 

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo Dkt. Zainab Chaula na wa pili kushoto ni Naibu wake dkt Jim Yonazi.

Na Faraja Mpina -WMTH



Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Faustine Ndugulile (katikati mwenye suti ya bluu) 
akishuhudia makabidhiano ya Mkataba wa kupeleka mawasiliano vijijini baina ya Mfuko wa Mawasilia-
no kwa Wote (UCSAF), Mtendaji Mkuu Justina Mashiba na Kampuni ya simu ya Airtel, katika Ukumbi wa 
Jakaya Kikwete, Dodoma. Kulia kwake ni Naibu wake Mhandisi Andrea Kundo, wa kwanza kulia ni 
Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Dkt. Zainab Chaula na wa kwanza kushoto ni Naibu wake dkt Jim Yonazi.

Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Mhe. Dkt, Faustine Ndugulile akizungumza na watoa 
huduma za mawasiliano (hawapo pichani) wakati wa hafla ya utiaji saini wa Mkataba wa kupeleka 

mawasiliano vijijini baina ya Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) na makampuni ya simu ya Airtel, 
Tigo na Vodacom, katika Ukumbi wa Jakaya Kikwete, Dodoma.



Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. 
Faustine Ndugulile amekutana na wenyeviti wa bodi na 
wakuu wa taasisi zilizo chini ya Wizara yake ikiwemo na 
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), Shirika la 
Mawasiliano Tanzania (TTCL), Shirika la Posta Tanzania 
(TPC), Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF), Tume 
ya Taifa ya TEHAMA (ICTC) na Baraza la Watumiaji wa 
Huduma za Mawasiliano (TCRA – CCC) na Menejimenti 
ya Wizara yake kwenye ukumbi wa Dodoma Conven-
tion Centre, Dodoma
 
Dkt. Ndugulile amesema kuwa malengo ya kikao hicho 
ni kufahamiana, kuwa na mtazamo mpya, uelewa wa 
pamoja na kujipanga kuendesha Wizara mpya ili kufan-
ikisha utekelezaji wa majukumu ya Wizara na kudhihiri-
sha kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Dkt. John Pombe Joseph Magufuli kuwa alifanya 
maamuzi sahihi kuunda Wizara hii.
Ameongeza kuwa Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano ni 
njia kuu ya uchumi wa kidijitali kama ilivyo miundom-
binu mingine ya barabara ambapo taasisi za Serikali, 
sekta binafsi na wananchi wanatumia TEHAMA 
kuendesha shughuli za kila siku na kuifanya TEHAMA 
kuchangia ukuaji wa uchumi na kuongeza pato la taifa 
hivyo taasisi za Wizara zifanye mabadiliko ya kiutendaji, 
kuboresha sheria, kanuni na miongozo ili kufanikisha 
utekelezaji wa suala la Tanzania ya uchumi wa kidijitali 

Amesisitiza kuwa taasisi za Wizara zinazofanya 
biashara zijiongeze na kuwa wabunifu kwa kufanya 
utafiti ili kubaini mahitaji ya wateja na kuwafikishia 
huduma mahali walipo kwa njia ya TEHAMA badala 
ya wateja kupoteza muda kwa kutafuta ofisi za taasi-

si ili kupata huduma
 

Aidha, amezitaka taasisi kuandaa mipango mikakati 
ya taasisi zao ambayo inapimika na inayoenda sam-
bamba na Ilani ya CCM ya mwaka 2020 – 2025, 
hotuba ya Mhe. Rais Dkt. Magufuli  na Mpango Mka-
kati wa Wizara ili kuwa na majukumu yanayopimika 
na utekelezaji wa majukumu kwa matokeo kwa kuwa 

sio muumini wa michakato
 

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Dkt. Zainabu Chaula 
amesema kuwa Waziri Dkt. Ndugulile ametoa dira na 
mwelekeo wa kiutendaji kwa Wizara na taasisi zake ili 
kuhakikisha kuwa Wizara hii mpya inakuwa Wizara ya 

wananchi kwa kuwa TEHAMA ni ya wananchi.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya TCRA, Dkt. Jones 
Killimbe amemshukuru Dkt. Ndugulile kwa kuitisha 
kikao hicho cha kusisitiza utendaji kazi kwa ushiriki-
ano ili kuthibitisha kuundwa kwa Wizara mpya na 
taasisi ziko tayari kushirikiana ili kufikia malengo 

yaliyowekwa na Wizara 

DKT. NDUGULILE AKUTANA NA BODI, 
TAASISI ZAKE KUJIPANGA KUENDESHA 

WIZARA MPYA

Na Prisca Ulomi, WMTH

Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Faustine Ndugulile akisisitiza jambo kwa wenyeviti 
wa bodi na wakuu wa taasisi za Wizara yake (hawapo pichani) wakati wa kikao chake na viongozi hao cha 

kujipanga kuendesha Wizara hiyo, Dodoma. Kushoto ni Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Dkt. Zainab Chaula na 
kulia Naibu Katibu Mkuu, Dkt. Jim Yonazi



Mtendaji Mkuu wa UCSAF, Justina Mashiba 
amesema kuwa taasisi yake imejipanga 
kutumia teknolojia rahisi ili kufikia malengo ya 
kufikisha mawasiliano bora na ya uhakika kwa 
watanzania waishio vijijini
 
Mkurugenzi Mkuu wa TTCL, Waziri Kindamba 
amesema kuwa Shirika lake litaendelea 
kuboresha kituo cha huduma kwa wateja kwa 
kuwa kila siku wanapokea malalamiko ya 
wateja na wanayashughulikia kwa haraka na 
TTCL inatumia mitandao ya kijamii na tovuti ili 
watanzania waweze kupata huduma za TTCL 
mahali walipo badala ya kwenda kwenye ofisi 
za TTCL
 

Dkt. Ndugulile amesema kuwa Wizara yake 
itaendelea kufanya vikao na wenyeviti wa bodi 
na wakuu wa taasisi zote za Wizara hiyo kila 
baada ya miezi mitatu ili kupata taarifa, 
mwelekeo wa utekelezaji wa majukumu na 
kujadili taarifa ya mapato na matumizi ya taasi-
si hizo

Katibu Mkuu wa Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Zainab Chaula akifafanua jambo kwa 
wenyeviti wa bodi na wakuu wa taasisi (hawapo pichani) wakati wa kikao cha Waziri wa Wizara hiyo, Dkt. 

Faustine Ndugulile (aliyeketi katikati) kwenye kikao chake na viongozi hao cha kujipanga kuendesha 
Wizara hiyo, Dodoma. Kulia ni Naibu Katibu Mkuu, Dkt. Jim Yonazi



Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Mawasiliano Tanzania, Waziri Kindamba akiwasilisha taarifa ya Shirika 
lake kwenye kikao cha Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Faustine Ndugulile (hayupo 

pichani) na wenyeviti wa bodi na wakuu wa taasisi za Wizara hiyo, Dodoma. Wa kwanza kulia ni Posta 
Masta Mkuu wa Shirika la Posta Tanzania, Hassan Mwang’ombe

Mwenyekiti wa Bodi ya Shirika la Posta Tanzania, Kanali Mstaafu, Dkt. Haruni Kondo akichangia hoja 
kwenye kikao cha Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Faustine Ndugulile (hayupo 
pichani) na wenyeviti wa bodi na wakuu wa taasisi cha kujipanga kuendesha Wizara hiyo, Dodoma.



Mkurugenzi wa TEHAMA wa Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Mulembwa Munaku akifa-
fanua jambo wakati wa kikao cha Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Faustine Ndugulile 

(hayupo pichani) na wenyeviti wa bodi na wakuu wa taasisi za Wizara hiyo, Dodoma. Wanaosikiliza ni 
wajumbe wa Menejimenti wa Wizara hiyo

Mtendaji Mkuu wa Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote, Justina Mashiba akisisitiza jambo wakati wa kikao 
cha Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Faustine Ndugulile (hayupo pichani) na wenyeviti 

wa bodi na wakuu wa taasisi zake, Dodoma. Kutoka kushoto ni Posta Masta Mkuu wa Shirika la Posta 
Tanzania, Hassan Mwang’ombe na Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Mawasiliano Tanzania, Waziri Kindamba



HOSPITALI YA UHURU YAUNGANISHWA
 NA MKONGO WA TAIFA WA MAWASILIANO

 

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari iliyokuwa Sekta ya Mawasilia-
no, Dkt Jim Yonazi ametembelea na kukagua 
hatua iliyofikiwa ya  ujenzi wa miundombinu ya 
Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano katika hospitali 
ya Uhuru inayojengwa katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Chamwino, jijini Dodoma.
 
Dkt Yonazi amekagua Ujenzi wa wa Mkongo wa 
Taifa wa Mawasiliano, vyumba maalumu ambavyo 
mifumo ya TEHAMA itafungwa na kuunganishwa 
na Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano pamoja na  
upatikanaji wa huduma za mawasiliano ya sauti na 
data ikiwemo mitandao ya simu za mkononi.
 

Dkt. Yonazi amesema kuwa lengo la kufanya 
ukaguzi huo ni kuhakikisha kuwa huduma bora za 
mawasiliano katika hospitali hiyo zinapatikana na 

zinazingatia  matumizi ya kisasa ya TEHAMA.
 

“Jukumu letu la msingi ni kuwezesha sekta 
mbalimbali kutumia TEHAMA ikiwemo Sekta ya 
Afya, lengo ni kuhakikisha Sekta ya Afya inatumia 
TEHAMA katika kutoa huduma zake kwa wananchi 
ikiwemo elimu ya afya kwa njia ya mtandao”, ame-

sisitiza Dkt Yonazi.

Naye Meneja wa Shirika la Mawasiliano Tanzania 
(TTCL) Mkoa wa Dodoma, Simon Marwa amesema 
kuwa ujenzi wa miundombinu hiyo umefikia 
kiwango cha asilimia 60 na utakamilika na kuwa 
tayari kutumika mara hospitali hiyo itakapoanza 

kutoa huduma.
 

Na Faraja Mpina (WMTH)

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, (iliyokuwa Sekta ya Mawasiliano), Dkt 
Jim Yonazi akikagua uingizaji wa fibre za Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano katika Hospitali ya Uhuru 

Wilayani Chamwino jijini Dodoma.



Katika hatua nyingine Marwa amesema kuwa TTCL 
inajipanga kutekeleza agizo la Dkt. Yonazi la 
kuhakikisha huduma za intaneti zinapatikana kwa 
wananchi watakaofika katika hospitali hiyo 
pamoja huduma za kuweka na kutoa pesa mtanda-
oni kwa kutumia T-Pesa
 
Aidha, Mratibu wa Afya ya Uzazi na Mtoto wa 
Wilaya ya Chamwino, Neema Mlula amesema 
kuwa kuwekwa kwa miundombinu hiyo na mifumo 
ya TEHAMA katika hospitali hiyo kutawezesha 
utoaji wa huduma za afya, kukusanya takwimu na 
kuhifadhi kumbukumbu za wagonjwa

Ameongeza kuwa, mifumo ya TEHAMA itaungan-
ishwa kwenye  vitengo nane vya hospitali hiyo ili 
kufanikisha utoaji wa huduma bora na kwa wakati, 
huku akivitaja vitengo hivyo kuwa ni wagonjwa wa 
nje, idara ya mionzi, maabara, kitengo cha 
dawa,idara ya macho, idara ya afya ya kinywa na 
meno, idara ya utawala na idara ya afya ya uzazi na 

mtoto.

Meneja wa TTCL Mkoa wa Dodoma, Simon Marwa akitoa maelezo kwa Naibu Katibu Mkuu Wizara ya 
Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, (iliyokuwa Sekta ya Mawasiliano), Dkt Jim Yonazi wakati alipotem-
belea kukagua uingizaji wa  Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano katika Hospitali ya Uhuru Wilayani Cham-

wino jijini Dodoma (Picha na WUUM)



Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, (iliyokuwa Sekta ya Mawasiliano), Dkt 
Jim Yonazi akizungumza timu aliyoambatana nayo katika kukagua uingizaji wa fibre za Mkongo wa Taifa 

wa Mawasiliano, vyumba vitakavyowekwa mifumo ya TEHAMA, pamoja na upatikanaji wa mawasiliano ya 
simu za mkononi na data katika Hospitali ya Uhuru Wilayani Chamwino jijini Dodoma.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, (iliyokuwa Sekta ya Mawasiliano), Dkt 
Jim Yonazi akikagua uingizaji wa fibre za Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano katika Hospitali ya Uhuru 

Wilayani Chamwino jijini Dodoma, jana kulia ni Meneja wa TTCL Mkoa wa Dodoma Simon Marwa.
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